Khi đổi CMND sang CCCD có phải đính chính sổ đỏ?

18-04-2022 07:36

Topnhadat.vn - Tôi mới đổi từ CMND sang CCCD, xin hỏi thông tin này có phải đính chính trên sổ đỏ, sổ hồng không?

Trả lời:

Đính chính sổ hồng, sổ đỏ là sửa lại thông tin bị sai sót trên thông tin thửa đất hoặc của chủ sở hữu. Theo Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai 2013 về đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp, các trường hợp bắt buộc phải đính chính sổ đỏ, số hồng :

- Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người;

- Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

Do đó, người dân phải thuộc một trong hai trường hợp kia thì mới bắt buộc tiến hành thủ tục đính chính sổ đỏ, sổ hồng. 

Tuy nhiên, theo Điểm g Khoản 1 Điều 17 Thông tư số 23/2014 sửa đổi tại Thông tư số 33/2017, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên, xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số CMND, số thẻ CCCD, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu.

Như vậy, pháp luật không bắt buộc phải điều chỉnh nhưng người dân hoàn toàn có quyền điều chỉnh thông tin trên Giấy chứng nhận cho đúng với số thẻ CCCD mới của mình nếu có nhu cầu. Tuy nhiên, các cá nhân, tổ chức có thể dùng điện thoại thông minh quét mã QR trên thẻ CCCD gắn chip để xem các thông tin như số CMND cũ, họ tên của người được cấp.

Khi người dân đến Văn phòng ng chứng để ng chứng hợp đồng mua bán đất, nhân viên ng chứng sẽ quét mã QR trên thẻ CCCD gắn chip để xác định số CMND trên Giấy chứng nhận và số trên CCCD gắn chip là của một người. Vì thế mà người dân không cần thiết phải điều chỉnh thông tin trên Giấy chứng nhận để tránh tốn kém thời gian, tiền bạc.

Xem thêmXác định loại đất không giấy tờ, đang sử dụng ổn định là loại gì để cấp sổ đỏ?

Đóng