Có phải từ 2022, bên môi giới nói sai thông tin về nhà đất sẽ bị phạt nặng?

11-02-2022 16:48

Topnhadat.vn - Tôi nghe nhiều người nói, Chính phủ vừa ban hành Nghị định mới xử phạt nặng đối với bên môi giới bất động sản cung cấp thông tin sai lệch về nhà đất và quy định này sẽ áp dụng từ năm 2022.

Vậy sự thật về vấn đề này là như thế nào? Rất mong luật sư giải đáp giúp tôi (Hồng Thanh)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

Theo điểm b khoản 3 Điều 59 Nghị định 16/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 28/01/2022, phạt tiền từ 200 triệu đồng đến 250 triệu đồng đối với hành vi không cung cấp, cung cấp không đầy đủ hoặc cung cấp không trung thực hồ sơ, thông tin về bất động sản mà mình môi giới (trước đây, theo Nghị định 139/2017/NĐ-CP chỉ bị phạt tiền từ 40 triệu đồng đến 50 triệu đồng).

Theo điểm c khoản 3 điều 4 Nghị định 16/2022/NĐ-CP, mức phạt tiền nêu trên là áp dụng với tổ chức vi phạm, trường hợp cá nhân vi phạm thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt đối với tổ chức.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, kể từ ngày 28/01/2022, bên môi giới bất động sản là tổ chức cung cấp thông tin sai lệch về nhà đất sẽ bị phạt tiền từ 200 triệu đồng đến 250 triệu đồng; trường hợp bên môi giới là cá nhân vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 125 triệu đồng. Như vậy, mức phạt tiền theo quy định mới gấp 5 lần mức phạt của quy định cũ.

Căn cứ điểm g khoản 5 Điều 59 Nghị định 16/2022/NĐ-CP, ngoài việc bị phạt tiền như trên còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc cung cấp thông tin về bất động sản đúng theo quy định.

Theo Thổ Kim ThanhnienViet.

Xem thêm: Mức phạt tiền đối với vi phạm quy định về kinh doanh bất động sản

Đóng